An Zo Wajen.. Garin Kwaki Na Neman Gagarar Talaka

images (83)

Farashin garin kwaki ya ƙaru da kashi 50 bisa 100 a garin Enugu, jihar da ake sarrafa shi haiƙan, kuma ana ganin a irin can ne ma ya kamata a ce an samu sauƙin farashi.

Yayin da garin kwakin wanda ake wa kallon cimar talakawa ne ya ƙara tsadar da ya ke neman ya gagari, talakawan, ita ma shinkafa ta ƙara tsadar da idan ka saya kwana biyu baya, muddin ka koma kasuwa a yau, to idan ka ji farashin, sai dai ka koma gina ka sake dabara, ko ‘yan dabaru.

Binciken da aka yi a garin Enugu ya nuna cewa yawancin waɗanda ke sayen mudu-mudu a baya, yanzu lamarin ya gagare su, sun koma sayen kofi-kofi.

Lita 5 na garin kwaki, wato cikin bokitin fenti ɗaya, wanda a cikin Janairu ake sayarwa Naira 2,000 zuwa Naira 2,200, to daga ranar Lahadi da ta gabata ya koma Naira 2,700.

Su ma marasa galihun da ba su iya sayen mudun garin kwaki, ɗan kofi ɗaya ko kofi biyun da suke saye a yanzu ya tashi zuwa Naira 150 duk kofi ɗaya, har Naira 200.

Yayin da wakilin mu a Kano ya ji wani ya na cewa, “Ni dai gara na sayi kofin garin rogo Naira 200 da a ce na bayar da Naira 400 a ba ni Indomi guda ɗaya. Idan teburin mai shayi na je, sai na bada Naira 500 za a dafa min Indomi ɗaya. Wannan rayuwa ya ake so mu yi ne?”

Wata mata mai suna Bridget Ugwu da ke sayar da garri a Sabuwar Kasuwar Enugu, ta ce hanya ɗaya da za a sauko da farashin gari ita ce a faɗaɗa noman rogo ta hanyar ƙara share dazuzzuka, domin a samu wadatar gonaki. Sannan kuma a daina fitar da shi kasashen da ke maƙautaka da mu.

Ita kuwa Ochuba Ozor da ke sayar da shinkafa, ta ce a yanzu sai ta ɗauki lokaci mai tsawo ba a sayi shinkafa ba a rana. Ta ce amma kafin ta yi tsada, har tururuwa ake yi ana layin saye a wurin ta.

Tuni dai talakawa suka fara tare manyan motocin dakon kayan abinci su na daka wasoso a garuruwa daban-daban a faɗin ƙasar nan.

Labarai Makamanta

Leave a Reply